Phải đóng BHXH tối thiểu 20 năm mới được nghỉ hưu.
Phải đóng BHXH tối thiểu 20 năm mới được nghỉ hưu.

Đóng bảo hiểm xã hội bao nhiêu năm mới được nghỉ hưu?

Nam Dương 2

Bạn đọc có email namphuongx@xxx hỏi: Nữ giám đốc của một công ty TNHH khi đến tuổi nghỉ hưu (55 tuổi), mà tổng thời gian tham gia BHXH được 15 năm, như vậy có đủ điều kiện để hưởng lương hưu không? Nếu muốn tiếp tục tham gia BHXH tiếp tục có được không và thời gian tham gia đóng BHXH tối đa được mấy năm?

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Giám đốc Công ty Luật TNHH TDH, Đoàn Luật sư TPHCM trả lời:

Điều 54 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

1. NLĐ quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐTB&XH, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) NLĐ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Điều 55 Luật BHXH 2014 quy định điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động như sau:

1. NLĐ quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐTB&XH, Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, để đủ điều kiện nghỉ hưởng lương hưu, điều kiện tiên quyết là phải đóng BHXH tối thiểu 20 năm. Do đó, người này có thể đóng BHXH tự nguyện một lần thêm 5 năm nữa để đủ điều kiện hưởng lương hưu hàng tháng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NLĐ bị kỷ luật sa thải  sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc. Ảnh minh họa
Phải xin nghỉ bao lâu mới được hưởng trợ cấp thôi việc?

Bạn đọc có email tuanx@xxx hỏi: Tôi sinh tháng 11.1959 đang làm việc tại công ty cổ phần từ 10.1987 ở TPHCM. Tôi muốn nghỉ việc sớm để hưởng trợ cấp thôi việc (TCTV). Nghe nói phải nộp đơn xin nghỉ việc tối thiếu trước nghỉ hưu 12 tháng mới được hưởng TCTV đúng không?

2 Bình luận
  • Lê Trường Sơn 4 months ago

    Tôi năm nay 47tuoi nhưng làm việc và đóng BHXH đủ 20 năm, vậy có được lãnh lương hưu không?

    • Nam Dương 4 months ago

      Chào bạn, Điều 55 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động 1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành. Do đó, nếu bạn mới có 47 tuổi thì chưa đủ điều kiện để nghỉ hưu sớm. Trân trọng

Viết bình luận của bạn