Để hưởng chế độ ốm đau do cơ quan BHXH chi trả, phải có chỉ định của bác sĩ ở cơ quan y tế có thẩm quyền.
Để hưởng chế độ ốm đau do cơ quan BHXH chi trả, phải có chỉ định của bác sĩ ở cơ quan y tế có thẩm quyền.

Nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng chế độ ốm đau?

Nam Dương

Bạn đọc có email huetayxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thấy khó chịu trong người và xin nghỉ đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó, tôi  có được hưởng chế độ ốm đau không? 

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 25 Luật Bảo BHXH 2014 quy định về Điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

Như vậy, để được hưởng chế độ ốm đau, bạn cần có chỉ định của bác sĩ của cơ quan y tế có thẩm quyền. Nếu không có chỉ định này thì bạn chỉ có thể nghỉ việc không hưởng lương để đi khám bệnh, trừ trường hợp công ty của bạn có quy định khác.

 Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.    

Người lao động không được đóng BHXH cùng một lúc ở hai nơi.
Có được hưởng hai chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội hai nơi?

Bạn đọc có email hangngocphuongnhungxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có 2 sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), một sổ đóng từ tháng 7.2010 tại TP.Hồ Chí Minh; một sổ đóng từ tháng 2.2011 tại tỉnh. Khi sinh con, tôi có hưởng chế độ thai sản ở cả 2 nơi. Hiện giờ mình chuẩn bị nghỉ việc ở TP.Hồ Chí Minh để tiến hành gộp sổ. Thủ tục gộp sổ BHXH thế nào? Việc hưởng chế độ thai sản cả 2 nơi như vậy có ảnh hưởng gì không?

Viết bình luận của bạn