Người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định số ngày nghỉ dưỡng sức sau thai sản.
Người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định số ngày nghỉ dưỡng sức sau thai sản.

Tự đi phá thai có được nghỉ dưỡng sức sau thai sản?

Nam Dương

Bạn đọc có email congthanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có trường hợp NLĐ phá thai nội khoa và được chỉ định cho nghỉ 20 ngày. Khi NLĐ trở lại làm việc thì muốn xin nghỉ dưỡng sức thêm 5 ngày, nhưng Công ty không đồng ý vì xét thấy trường hợp này sức này đã phục hồi sức khỏe và người này chủ động phá thai chứ không phải vì lý do sức khỏe, bệnh tật gì. Công ty làm vậy có phải bồi thường gì không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản như sau:

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Như vậy, điều kiện tiên quyết để được hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản là khi nghỉ hết thời gian hưởng chế độ thai sản, NLĐ phải đi làm việc trở lại và trong 30 ngày đầu, nếu thấy sức khỏe của NLĐ còn chưa hồi phục thì NSDLĐ và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do NSDLĐ quyết định số ngày nghỉ dưỡng sức sau thai sản.

Như vậy, NLĐ có được nghỉ hay không là do công ty và Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, chứ NLĐ không được quyền tự ý nghỉ.

Tuy nhiên, xin lưu ý bạn là quy định trên không phân biệt trường hợp NLĐ chủ động phá thai và trường hợp phải phá thai theo sự chỉ định của sác sĩ theo quy định tại Điều 33 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Tiền lương tối thiểu vùng của người lao động sẽ tăng từ ngày 1.1.2020 - ảnh N.D
Tiền lương tối thiểu của người lao động sẽ tăng bao nhiêu từ ngày 1.1.2020?

Đại diện Sở Lao động và Thương binh xã hội, TPHCM thông tin, từ ngày 1.1.2020, mức lương tối thiểu vùng trả cho người lao động của các doanh nghiệp sẽ tăng.

Viết bình luận của bạn