Sử dụng bảo hiểm xe máy hết hạn bị phạt thế nào? Ảnh minh hoạ: Hải Nguyễn
Sử dụng bảo hiểm xe máy hết hạn bị phạt thế nào? Ảnh minh hoạ: Hải Nguyễn

Sử dụng bảo hiểm xe máy hết hạn bị phạt thế nào?

Minh Hương

Khi tham gia giao thông, chủ xe cơ giới phải mang theo Bảo hiểm xe máy bắt buộc. Vậy nếu sử dụng Bảo hiểm xe máy hết hạn, chủ xe phạt thế nào?.

Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 nêu rõ:

Người lái xe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải mang theo những giấy tờ sau: Đăng ký xe; Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới…

Như vậy, khi tham gia giao thông, người lái xe máy phải mang theo các giấy tờ kể trên, trong đó bắt buộc phải có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự (Bảo hiểm xe máy bắt buộc).

Tuy nhiên, bảo hiểm xe máy bắt buộc mà người lái xe đem theo phải còn hiệu lực, nếu không sẽ bị xử phạt hành chính theo điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

Theo đó, sử dụng bảo hiểm xe máy hết hạn khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

Vượt xe không đúng quy định bị xử phạt thế nào?

Mức phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vượt xe không đúng quy định từ 400.000 đồng - 12 triệu đồng.

Viết bình luận của bạn