NLĐ đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con là đủ điều kiện hưởng chế đô thai sản. Ảnh: NAM DƯƠNG
NLĐ đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con là đủ điều kiện hưởng chế đô thai sản. Ảnh: NAM DƯƠNG

Đóng BHXH bằng tiền lương cao hơn giám đốc, có được hưởng chế độ thai sản?

NAM DƯƠNG

Công nhân do tôi quản lý cười to trong xưởng, công ty sa thải tôi có đúng? Tôi đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, nhưng công ty không làm thủ tục cho hưởng thì phải làm sao? Công ty quy định tài xế chạy taxi không đủ tiền lương tối thiểu vùng thì phải tự đóng 100% BHXH và kinh phí CĐ đúng không? Trên đây là một số câu hỏi chính bạn đọc gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.

Bị sa thải vì để công nhân cười to

Bạn đọc có email quannguyenxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vào công ty 16.5.2018. Sau thời gian thử việc, thì ký HĐLĐ 1 năm vào tháng 7.2018 với chức vụ tổ trưởng. Tôi chưa vi phạm kỷ luật lao động gì của công ty. Ngày 7.8.2018 công nhân của tôi quản lý có cười to trong xưởng. Tôi bị gọi vào họp và cho thôi việc vì không quản lý được công nhân. Công ty đã yêu cầu tôi phải tự viết giấy chấm dứt HĐLĐ là đúng hay sai? Công ty sa thải tôi là đúng hay sai? Tôi có được hưởng quyền lợi gì khi bị sa thải như vậy?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 126 BLLĐ 2012 quy định: Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được NSDLĐ áp dụng trong những trường hợp sau đây: 1. NLĐ có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của NSDLĐ, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của NSDLĐ; 2. NLĐ bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm. Tái phạm là trường hợp NLĐ lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại điều 127 của bộ luật này; 3. NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 1 năm mà không có lý do chính đáng. Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty sa thải bạn là chưa phù hợp với quy định của pháp luật. Việc công ty yêu cầu bạn viết đơn xin thôi việc là một hình thức đẩy trách nhiệm về phía bạn và để chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại khoản 3, diều 36 BLLĐ là hai bên thoả thuận chấm dứt HĐLĐ. Nếu công ty sa thải bạn trái pháp luật thì phải chịu các chế tài quy định tại điều 43 BLLĐ 2012: phải nhận NLĐ làm việc trở lại, trả lương, đóng BHXH cho những ngày NLĐ không được làm việc, bồi thường ít nhất 2 tháng tền lương theo HĐLĐ....

Công ty không làm chế độ thai sản thì phải làm sao?

Bạn đọc có email damthuytrangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đóng BHXH được 7 tháng, từ tháng 10.2017 đến tháng 5.2018 thì sinh con, với mức lương là 6 triệu, cao hơn mức đóng BHXH của giám đốc công ty. Nay tôi nghỉ thai sản và muốn công ty làm thủ tục để hưởng chế độ thai sản, nhưng công ty không đồng ý làm thủ tục cho vì sợ bị thanh tra và truy thu BHXH. Nếu công ty không làm thủ tục thì tôi có thể nghỉ việc, chốt sổ BHXH để tự làm thủ tục hưởng chế độ thai sản được không? Nếu không được thì tôi có thể kiện công ty được không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo quy định tại khoản 2, 3 điều 89 Luật BHXH 2014 thì 2. Đối với NLĐ đóng BHXH theo chế độ tiền lương do NSDLĐ quyết định thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động. Từ ngày 1.1.2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động. 3. Trường hợp tiền lương tháng quy định tại khoản 1 và khoản 2 điều này cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì tiền lương tháng đóng BHXH bằng 20 lần mức lương cơ sở. Theo quy định tại điều 31 Luật BHXH 2014 thì NLĐ chỉ cần đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Do đó, việc bạn với công ty thoả thuận mức lương 6 triệu đồng để làm việc thì tiền đóng BHXH của bạn dựa trên mức lương 6 triệu đồng đó. Do bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nên công ty có nghĩa vụ làm thủ tục cho bạn hưởng chế độ thai sản. Nếu công ty không làm thì bạn có thể khởi kiện công ty yêu cầu công ty phải thực hiện nghĩa vụ của mình. Bạn chỉ có thể tự mình đi làm thủ tục chế độ thai sản khi đã chấm dứt HĐLĐ.

Tài xế taxi phải tự đóng 32% BHXH có đúng?

Bạn đọc có email oanhntxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chồng tôi là tài xế lái xe cho hãng xe taxi, trong quá trình làm việc, chồng tôi chạy xe không đủ thu nhập nên xin nghỉ. Khi xin nghỉ, công ty thông báo chông tôi phải truy đóng BHXH cho công ty để được nhận lại sổ BHXH, vì công ty có quyết định từ 1.1.2018, nếu tài xế chạy không đủ ca, không đủ doanh thu cơ bản theo mức lương tối thiểu vùng là 3.306.000 đồng, thì phải tự đóng đủ 32% BHXH theo quy định và 2% kinh phí công đoàn. Quy định đó của công ty có đúng luật không? Nếu là đúng thì là theo khoản nào, điều nào của luật. Nếu sai thì chồng tôi phải làm sao để nhận lại sổ BHXH?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc đóng BHXH được hình thành do NLĐ và NSDLĐ đóng. Theo đó, hàng tháng NSDLĐ phải đóng BHXH, BHYT, BHTN lần lượt là 18%, 3% và 0,5%, tổng cộng 21,5%. Ngoài ra, NSDLĐ còn được quyền trích từ tiền lương của NLĐ để đóng BHXH, BHYT, BHTN lần lượt là 8%, 1,5% và 1%, tổng cộng 10,5% để đóng cùng lúc với khoản tiền do NSDLĐ đóng cho Quỹ BHXH.

Điều 4 Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định: Đối tượng đóng kinh phí CĐ theo quy định tại khoản 2 điều 26 Luật CĐ là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức CĐcơ sở, bao gồm:… Điều 5 Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định về mức đóng và căn cứ đóng kinh phí CĐ như sau: Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH cho NLĐ. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những NLĐ thuộc đối tượng phải đóng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH...

Do đó, mức đóng kinh phí CĐ2% là do công ty phải đóng chứ không phải do NLĐ đóng. NLĐ chỉ phải đóng đoàn phí CĐ, chứ không phải đóng kinh phí CĐ. Như vậy, việc công ty chồng bạn quy định NLĐ chạy không đủ không đủ ca, không đủ doanh thu cơ bản theo mức lương tối thiểu vùng là 3.306.000 đồng, thì phải tự đóng đủ 32% BHXH theo quy định và 2% kinh phí CĐ là trái với quy định của pháp luật. Chồng bạn có thể làm đơn gửi Phòng LĐTBXH hoặc LĐLĐ cấp huyện nơi công ty chồng bạn đóng trụ sở nhờ can thiệp bảo vệ quyền lợi hoặc khởi kiện ra toà để tuyên buộc công ty phải thực hiện đúng pháp luật và trả sổ BHXH cho chồng bạn.

Những bất đồng trong cuộc sống là nguyên nhân dẫn đến ly thân.
Con sinh ra trong thời gian ly thân mang họ của ai?

Nhiều cặp vợ chồng trong quá trình chung sống xảy ra mâu thuẫn khiến cho cuộc sống trở nên ngột ngạt và bí bách. Do cả hai đều không muốn sống cùng nữa, nên trước khi ly hôn, nhiều cặp đã thỏa thuận sống ly thân, mạnh ai nấy ở. Hai bên được tự do sống riêng và làm những điều mà họ yêu thích, kể cả quan hệ với người khác phái mà bên kia không được có ý kiến hay cấm cản. Thực tế, nhiều cặp trong thời gian sống ly thân đã có những quan hệ khác sâu đậm khiến cho mọi việc trở nên phức tạp hơn.

Viết bình luận của bạn