Người đi xe máy được chở thêm 2 người trong trường hợp nào?

Minh Hương

Người điều khiển xe máy chỉ được phép chở theo một người, nhưng trong một số trường hợp, người đi xe máy được phép chở thêm tối đa hai người.

Theo đó, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

- Chở người bệnh đi cấp cứu;

- Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

- Trẻ em dưới 14 tuổi.

Theo Khoản 1 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008, mức phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy chở theo từ 2 người trở lên.

- Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng nếu chở theo 2 người trên xe.

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng nếu chở theo từ 3 người trở lên trên xe; đồng thời còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng.

Bao nhiêu tuổi được đứng tên xe máy, ôtô? Ảnh minh hoạ: Khánh Linh
Bao nhiêu tuổi được đứng tên xe máy, ôtô?

Dù Luật Giao thông đường bộ cũng như văn bản hướng dẫn đều không quy định cụ thể độ tuổi được đứng tên trên Giấy chứng nhận đăng ký xe máy, ôtô nhưng không phải ai cũng có thể đứng tên trên loại giấy tờ này.

Viết bình luận của bạn