Bao nhiêu tuổi được đứng tên xe máy, ôtô? Ảnh minh hoạ: Khánh Linh
Bao nhiêu tuổi được đứng tên xe máy, ôtô? Ảnh minh hoạ: Khánh Linh

Bao nhiêu tuổi được đứng tên xe máy, ôtô?

M.Hương

Dù Luật Giao thông đường bộ cũng như văn bản hướng dẫn đều không quy định cụ thể độ tuổi được đứng tên trên Giấy chứng nhận đăng ký xe máy, ôtô nhưng không phải ai cũng có thể đứng tên trên loại giấy tờ này.

Theo Khoản 3 Điều 6 Thông tư 15/2014/TT-BCA:

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

Theo đó, người thực hiện thủ tục đăng ký xe phải là người mua, được điều chuyển, cho, tặng xe.

Như vậy, người đứng tên trên Giấy chứng nhận đăng ký xe phải có đủ điều kiện để thực hiện các giao dịch dân sự liên quan đến mua bán, tặng cho, thừa kế tài sản theo quy định của Bộ luật Dân sự (BLDS).

Trong khi đó, ôtô, xe máy được xác định là động sản phải đăng ký nên người dưới 18 tuổi không thể tự mình thực hiện các giao dịch dân sự liên quan đến ôtô, xe máy mà phải thực hiện thông qua người đại diện theo pháp luật hoặc được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Như vậy, người từ 6 - dưới 18 tuổi có thể đứng tên trên Giấy chứng nhận đăng ký xe với điều kiện khi tham gia mua bán, tặng cho, thừa kế ôtô, xe máy được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Lưu ý, mặc dù được đứng tên trên Giấy chứng nhận đăng ký xe nhưng người dưới 18 tuổi không được được phép điều khiển ôtô, người từ đủ 16 - dưới 18 tuổi chỉ được phép điều khiển xe máy dưới 50cc.

Có thể thấy mặc dù pháp luật không quy định cụ thể độ tuổi đứng tên Giấy chứng nhận đăng ký xe nhưng người dưới 18 tuổi muốn đứng tên trên Giấy chứng nhận đăng ký xe phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật.

Từ khóa: Ô Tô
CSGT có được tạm giữ phương tiện nếu không mang giấy phép lái xe?

Để được tham gia giao thông, người điều khiển ôtô, xe máy phải có giấy phép lái xe. Vậy nếu không mang giấy phép lái xe, người vi phạm có bị tạm giữ xe không?

Viết bình luận của bạn