Cẩn trọng khi sử dụng thuốc. Ảnh: BVCC
Cẩn trọng khi sử dụng thuốc. Ảnh: BVCC

Bé 10 tuổi sốc phản vệ sau khi uống thuốc Augmentin

Hà Lê

Bệnh viện Sản Nhi tỉnh Phú Thọ vừa tiếp nhận bệnh nhi T.H.D (10 tuổi, trú tại Thọ Sơn, Việt Trì, Phú Thọ) được người nhà đưa đến trong tình trạng khó thở nhiều, nổi ban sần đỏ toàn thân. Các bác sĩ xác định sốc phản vệ.

Sau khi thăm khám kết hợp khai thác bệnh sử, các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhi bị phản vệ độ 2 sau khi uống Augmentin và được cấp cứu theo phác đồ sốc phản vệ bằng Adrenalin 1mg/ml tiêm bắp kết hợp truyền dịch chống dị ứng. Sau xử trí, hiện tại tình trạng bệnh nhi hoàn toàn ổn định.

Theo thông tin từ gia đình, trước đó khoảng 2 ngày, trẻ xuất hiện ho, không sốt, không khó thở. Sáng ngày 29.4, trẻ được gia đình cho uống kháng sinh Augmentin 500mg. Sau khi uống thuốc khoảng 10 phút, trẻ bắt đầu xuất hiện tình trạng nổi ban toàn thân và bắt đầu khó thở nên được gia đình đưa đến bệnh viện cấp cứu.

ThS.BS Nguyễn Đức Long – Trưởng khoa Cấp cứu, Bệnh viện Sản Nhi tỉnh Phú Thọ cho biết: Phản ứng phản vệ có thể xảy ra bất cứ lúc nào và diễn biến rất nhanh. Có những tác nhân dù đã tiếp xúc rất nhiều lần, những lần trước đó hoàn toàn bình thường vẫn có thể gây ra phản ứng phản vệ ở lần tiếp xúc sau, đặc biệt là các loại thuốc. Vì vậy, sau khi các gia đình cho trẻ dùng thuốc thấy xuất hiện các triệu chứng: nổi ban da ngứa, buồn nôn, đau bụng, khó thở, tức ngực cần đến khám ngay tại cơ sở y tế chuyên khoa để được thăm khám và điều trị kịp thời.

Đặc biệt, khi trẻ bị sốt, ho, sổ mũi nên đưa trẻ đi khám để được bác sĩ tư vấn điều trị đúng thuốc, đúng bệnh, tuyệt đối không tự ý mua thuốc về điều trị, tránh lạm dụng thuốc và tác dụng phụ không mong muốn.

Bệnh nhân đã qua cơn nguy kịch. Ảnh do BVCC
Sốc phản vệ vì uống thuốc tự mua

Bệnh nhân cấp cứu trong tình trạng đau bụng, buồn nôn, kích thích, hoảng hốt. Các bác sĩ chuẩn đoán do sốc phản vệ mà nguyên nhân do uống thuốc tự mua.

Viết bình luận của bạn