NSDLĐ không được ký HĐLĐ xác định thời hạn 3 lần với NLĐ. Ảnh Nam Dương
NSDLĐ không được ký HĐLĐ xác định thời hạn 3 lần với NLĐ. Ảnh Nam Dương

Xin nghỉ việc, không được trả lương phải làm sao?

Nam Dương

Bạn đọc có email nguyenvanxxx@gmail.com  gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho chi nhánh một Công ty cổ phần xây dựng tại Quy Nhơn tỉnh Bình Định từ năm 2015. Cứ mỗi năm tôi được ký HĐLĐ 1 năm. Đến năm 2018, tôi được ký HĐLĐ 3 năm. Ngày 28.9.2019, công ty thông báo chuyển tôi đi làm tại công trường ở huyện An Lão. Tôi không đi và đã viết đơn xin thôi việc đến nay đã một tháng, nhưng công ty giải quyết bảo chờ, lương từ tháng 8 tới nay vẫn chưa trả cho tôi. Tôi phải làm thế nào để được giải quyết quyền lợi? 

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật Lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động (NSDLĐ) chỉ được phép ký 2 lần HĐLĐ xác định thời hạn (từ 12 - 36 tháng), sau đó nếu NLĐ còn tiếp tục làm việc cho NSDLĐ, thì hai bên phải giao kết HĐLĐ không xác định thời hạn. Việc công ty ký 3 lần HĐLĐ xác định thời hạn là không đúng với quy định của pháp luật và HĐLĐ của bạn hiện nay mặc nhiên là HĐLĐ không xác định thời hạn.

Theo quy định tại Điều 31 Bộ luật Lao động năm 2012, thì khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, NSDLĐ được quyền tạm thời chuyển NLĐ làm công việc khác so với HĐLĐ, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của NLĐ, nhưng phải báo cho NLĐ biết trước ít nhất 3 ngày làm việc.

Đồng thời, NLĐ được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. 

Do đó, nếu công ty bạn gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh thì có quyền chuyển bạn đi làm việc khác nhưng cộng dồn không được quá 60 ngày/năm và phải tbáo trước cho bạn 3 ngày.

Nếu bạn viết đơn xin nghỉ việc thì phải báo trước cho công ty 45 ngày. Nếu công ty đồng ý cho bạn nghỉ (nên có văn bản) thì bạn có quyền nghỉ việc ngay từ ngày công ty đồng ý. Trường hợp công ty không đồng ý, thì bạn phải tiếp tục làm việc cho đủ 45 ngày, sau đó nếu công ty vẫn chưa có quyết định cho bạn nghỉ việc, thì bạn có quyền nghỉ việc và công ty có nghĩa vụ ra quyết định cho bạn nghỉ việc và chi trả các chế độ (tiền lương, tiền nghỉ phép năm nếu bạn chưa nghỉ  hết, tiền trợ cấp thôi việc nếu có, chốt trả sổ BHXH cho bạn) cho bạn.

Trường hợp công ty chưa đồng ý cho bạn nghỉ việc, mà bạn nghỉ thì sẽ bị coi là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật. Nếu rơi vào trường hợp này bạn sẽ phải bồi thường cho công ty 1/2 tháng lương theo HĐLĐ cộng với một khoản tiền tương đương với số ngày vi phạm báo trước.

Trường hợp bạn đã nghỉ việc đúng luật mà công ty không thanh toán tiền lương và các chế độ khác cho bạn (nếu có), bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi Phòng LĐTBXH nơi công ty đóng trụ sở đề nghị hòa giải. Sau 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn, nếu hòa giải viên không hòa giải hoặc hòa giải không thành, bạn có thể khởi kiện công ty ra tòa để yêu cầu được trả lương và các quyền lợi khác.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Dự kiến ngày 20.10 ngành đường sắt sẽ chính thức mở bán vé tàu Tết Canh Tý 2020.  Ảnh: M.Q
Người lao động có thể đăng ký mua vé tàu tập thể Tết 2020 từ hôm nay

Người lao động có thể đăng ký mua vé tàu tập thể Tết Canh Tý 2020 từ hôm nay cho đến ngày 10.10 tại ga Sài Gòn.

Viết bình luận của bạn