Người không trực tiếp chăm cho sau ly hôn có thể bị hạn chế quyền thăm nuôi.
Người không trực tiếp chăm cho sau ly hôn có thể bị hạn chế quyền thăm nuôi.

Nói xấu chồng sau khi ly hôn, có bị cấm thăm con?

Nam Dương

Sau ly hôn, tôi trực tiếp chăm con. Mỗi lần đến đưa con đi chơi, vợ tôi thường nói xấu tôi với con. Tôi có được yêu cầu vợ hạn chế thăm con?


Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email luuhongxxx@gmail.com gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Từ khóa: ly hôn
Người dân làm sao để biết mình có bị phạt nguội hay không?

Phạt nguội không còn là hình thức xử phạt xa lạ với người tham gia giao thông. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu rõ quy định về phạt nguội.

Viết bình luận của bạn