Đóng bảo hiểm thất nghiệp 56 tháng, có được hưởng hỗ trợ học nghề?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thuyennanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động, hỏi: Đến tháng 8.2019 tôi đã tham gia đóng BHTN được 4 năm 8 tháng. Tôi nghỉ việc vào ngày 10.8.2019 và muốn học bằng lái ô tô B2 thời gian 4 tháng thì có được hưởng trợ cấp học nghề không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 55 Luật Việc làm quy định: Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

Điều 49 Luật Việc làm quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Điều 46 Luật Việc làm quy định về hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Nếu bạn đã đóng BHTN được 4 năm 8 tháng, và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định nêu trên thì được hưởng hỗ trợ học nghề. 

Mức hỗ trợ học nghề được quy định tại Điều 3 Quyết định 77/2014/QĐ-TTg quy định mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Mức hỗ trợ học nghề cho người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tối đa 1 (một) triệu đồng/người/tháng. Mức hỗ trợ cụ thể được tính theo tháng, tùy theo từng nghề, mức thu học phí và thời gian học nghề thực tế theo quy định của cơ sở dạy nghề.

Trường hợp người lao động tham gia khóa học nghề có những ngày lẻ không đủ tháng theo quy định của cơ sở dạy nghề thì số ngày lẻ đó được tính tròn là 1 (một) tháng để xác định mức hỗ trợ học nghề.

2. Đối với người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tham gia khóa học nghề có mức chi phí học nghề cao hơn mức hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này thì phần vượt quá mức hỗ trợ học nghề do người lao động tự chi trả.

Như vậy, bạn được hỗ trợ học nghề, nhưng mức tối đa không quá 6 triệu đồng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hàng tuần.


Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Ký hợp đồng làm đêm với người 17 tuổi có vi phạm pháp luật?

Nam Dương |

Bạn đọc có email adm-hangntt@svws.xxx.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động, hỏi: Công ty tôi có kế hoạch kết nối sinh viên ở trường nghề bằng cách ký hợp đồng  thực tập sinh với trường nghề. Trong thời gian các bạn sinh viên thực tập làm ra sản phẩm thì bên tôi có trả lương và các bạn đó có thể làm đêm và làm thêm với tổng thời gian làm việc khoảng 3-6 tháng. Tuy nhiên, các bạn sinh viên này mới chỉ 17 tuổi. Công ty làm vậy có vi phạm pháp luật không?

Bị công ty sa thải, có thể kiện được ở tòa án nơi mình cư trú?

Nam Dương |

Bạn đọc có email letungxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang kiện công ty tôi vì sa thải người lao động không lý do Công ty có trụ sở tại Quận Thủ Đức, TPHCM, còn tôi đăng ký hộ khẩu thường trú tại Quận 2, TPHCM, vậy tôi có thể kiện ở Tòa án nhân dân Quận 2 được không? Tôi đã nhờ Sở Lao động, Thương binh và Xã hội  hòa giải nhưng công ty luôn vắng mặt, Sở Lao động, Thương binh và Xã hội đã chuyển hồ sơ để kiện. Tôi có đến Toà án nhân dân Quận 2 để kiện nhưng tòa án yêu cầu tôi phải về Tòa án nhân dân Quận Thủ Đức khởi kiện. Tòa án làm thế đúng không?

Không có nhà riêng có được tách hộ khẩu?

Nam Dương |

Bạn đọc có email nguyenvantruongxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Muốn tách khẩu cần có những thủ tục gì và có phải có nhà riêng mới tách được khẩu hay không?

Thiệt hại lâu dài khi cầm cố, mua bán sổ BHXH

KHÁNH NINH |

Từ cuối năm 2016, cơ quan BHXH bắt đầu thủ tục bàn giao sổ BHXH cho người lao động (NLĐ) quản lý, nhiều NLĐ khi giữ sổ thì lại mang đi cầm cố hoặc xem như hàng hóa để mua bán.