Người lao động làm mất tài sản của công ty do sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường. Ảnh ST
Người lao động làm mất tài sản của công ty do sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường. Ảnh ST

Làm mất tài sản của công ty có phải bồi thường?

Nam Dương

Trên đường đi nhận tài sản của công ty về, tôi bị tông xe và ngất đi. Khi tỉnh dậy tài sản của công ty đã bị mất. Tôi có phải bồi thường cho công ty không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email vulongxxx@gmail.comgửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 130 Bộ luật Lao động 2012 quy định về bồi thường thiệt hại như sau:

1. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường.

Do bạn bị tai nạn giao thông là sự kiện khách quan, nếu sau đó bạn đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép mà không khắc phục được thì không phải bồi thường.

Của hồi môn là tài sản riêng của người vợ?

Của hồi môn là việc chuyển tài sản của cha mẹ 2 bên cho con gái trong ngày cưới như vàng, tiền. Liệu tài sản này có được coi là tài sản riêng của người vợ không?

Viết bình luận của bạn