Lao động nữ nghỉ thai sản xong nếu đủ điều kiện vẫn được hưởng chế độ thất nghiệp.
Lao động nữ nghỉ thai sản xong nếu đủ điều kiện vẫn được hưởng chế độ thất nghiệp.

Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được trợ cấp thất nghiệp?

Nam Dương

Bạn đọc có email nguyenthivanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ thai sản xong vì lý do gia đình nên viết đơn xin nghỉ việc luôn. Công ty nói tôi không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, như vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật báo Lao Động trả lời: Điều kiện được hưởng Trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 49 Luật Việc làm như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Điểm a, Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“2. Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

a, Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội;”

Theo đó; người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội cũng được tính là người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, khi bạn nghỉ thai sản xong và nghỉ việc luôn mà  đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm là có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp.

 Tư vấn pháp luật: Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.   

NSDLĐ và NLĐ chỉ được ký tối đa hai lần HĐLĐ xác định thời hạn. Ảnh Nam Dương
Điều kiện như thế nào để chấm dứt hợp đồng lao động?

Bạn đọc có email trangvietxxx.edu@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng với Công ty A từ ngày 1.3.2018. Hết hạn HĐLĐ ngày 1.3.2019, Công ty A không thông báo chấm dứt hợp đồng lao động và tôi vẫn tiếp tục làm việc và là lao động đang mang thai. Ngày 20.3.2019, Công ty A thống báo chấm dứt hợp đồng lao động với tôi với lý do hết hạn hợp đồng lao động, không ký tiếp. Trường hợp trên, Công ty A có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với tôi không (tôi không thuộc các trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại Điều 38 BLLĐ 2012).

Viết bình luận của bạn