Người nước ngoài làm việc tại VN đến tuổi nghỉ hưu có phải đóng BHXH?

Minh Hương

Người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà đủ tuổi nghỉ hưu, nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi, sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc.

Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 1 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 của Nghị định 11/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;

Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động.

Do vậy, theo quy định trên, người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà đủ tuổi nghỉ hưu, nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi không phải tham gia BHXH bắt buộc.

việc đóng BHXH dựa trên căn cứ tiền lương. Ảnh ST
Bị đình chỉ công việc do bị khởi tố, có được đóng BHXH?

Tôi bị khởi tố bị can nên công ty đình chỉ công việc và ngừng trả lương, ngừng đóng BHXH. Sau này, tôi được đình chỉ vụ án và không truy cứu trách nhiệm hình sự. Tôi có được tính thời gian đóng BHXH trong thời gian bị đình chỉ công việc?

Viết bình luận của bạn