NLĐ bị kỷ luật sa thải  sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc. Ảnh minh họa
NLĐ bị kỷ luật sa thải sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc. Ảnh minh họa

Phải xin nghỉ bao lâu mới được hưởng trợ cấp thôi việc?

Nam Dương

Bạn đọc có email tuanx@xxx hỏi: Tôi sinh tháng 11.1959 đang làm việc tại công ty cổ phần từ 10.1987 ở TPHCM. Tôi muốn nghỉ việc sớm để hưởng trợ cấp thôi việc (TCTV). Nghe nói phải nộp đơn xin nghỉ việc tối thiếu trước nghỉ hưu 12 tháng mới được hưởng TCTV đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

1. Khi HĐLĐ chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì NSDLĐ có trách nhiệm chi trả TCTV cho NLĐ đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính TCTV là tổng thời gian NLĐ đã làm việc thực tế cho NSDLĐ trừ đi thời gian NLĐ đã tham gia Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) theo quy định của Luật BHXH và thời gian làm việc đã được NSDLĐ chi trả TCTV.

3. Tiền lương để tính TCTV là tiền lương bình quân theo HĐLĐ của 6 tháng liền kề trước khi NLĐ thôi việc.

Như vậy, chỉ có hai trường hợp NLĐ không được hưởng TCTV khi đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này (khoản 4, điều 36 BLLĐ 2012) và bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này (khoản 8, điều 36 BLLĐ 2012).

Pháp luật hiện hành không quy định phải nộp đơn xin nghỉ việc tối thiếu bao nhiêu lâu trước nghỉ hưu mới được hưởng TCTV.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hàng tuần.

Người có hai sổ BHXH thì phải gộp sổ.
Đóng trùng bảo hiểm xã hội, gộp sổ thế nào?

Đóng bảo hiểm xã hội hai nơi, xử lý thế nào? Bạn đọc có email vanhungx@xxx hỏi: Hiện tại tôi đang có 2 sổ BHXH. Do lúc trước tôi làm hai công ty cùng một lúc, nên đóng BHXH hai nơi. Một công ty từ tháng 10.2014 đến 3.2018, còn một công ty từ 3.2016 đến 3.2018. Tôi phải làm thế nào để gộp hai sổ BHXH với nhau?

Viết bình luận của bạn