Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.
Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.

Trẻ em bị bệnh Down được hưởng trợ cấp xã hội thế nào?

Nam Dương

Bạn đọc có email tmtrangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi sinh năm 2016, khi sinh ra bé có xét nghiệm của Bệnh viện Phụ sản Trung ương là bị Down. Đến nay, tôi mới biết là cháu được trợ cấp xã hội. Trường hợp của cháu sẽ được trợ cấp như thế nào và cần làm thủ tục gì và có được truy nhận trợ cấp không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 1 Điều 15 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Người Khuyết tật (Nghị định 28/2015/NĐ-CP) quy định như sau về mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình như sau:

1. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật được tính theo mức chuẩn trợ cấp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội theo quy định của Chính phủ nhân với hệ số quy định tại các Điều 16 Nghị định này.

Khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội quy định mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội như sau:

1. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng. 

Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình được quy định chi tiết tại khoản 1 Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

a) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;

b) Hệ số hai phẩy năm (2,5) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng là trẻ em;

c) Hệ số một phẩy năm (1,5) đối với người khuyết tật nặng;

d) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật nặng là người cao tuổi, người khuyết tật nặng là trẻ em.

Điều 1 Luật Trẻ em 2016 quy định về trẻ em như sau:

Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

Như vậy, con bạn được hưởng mức trợ cấp xã hội như đã nêu. Việc cháu có được truy nhận trợ cấp hay không bạn nên liên hệ với UBND phường, xã nơi cư trú để được biết thêm.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định số ngày nghỉ dưỡng sức sau thai sản.
Tự đi phá thai có được nghỉ dưỡng sức sau thai sản?

Bạn đọc có email congthanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có trường hợp NLĐ phá thai nội khoa và được chỉ định cho nghỉ 20 ngày. Khi NLĐ trở lại làm việc thì muốn xin nghỉ dưỡng sức thêm 5 ngày, nhưng Công ty không đồng ý vì xét thấy trường hợp này sức này đã phục hồi sức khỏe và người này chủ động phá thai chứ không phải vì lý do sức khỏe, bệnh tật gì. Công ty làm vậy có phải bồi thường gì không?

Viết bình luận của bạn