Đã hưởng trợ cấp tuất, có được hưởng trợ cấp người già?

Nam Dương
Vietnam Motor Show 2019

Bạn đọc có email xuanthihoangxxx@gmail.comgửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bố tôi là thương binh hạng 1/4 hiện đã mất . Mẹ tôi được hưởng chế độ trợ cấp tuất của bố tôi. Năm nay mẹ tôi đã 80 tuổi vậy mẹ tôi có được hưởng chế độ trợ cấp cho người 80 tuổi nữa không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 17 Luật Người cao tuổi quy định về đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội như sau:

Người được hưởng trợ cấp hàng tháng là người cao tuổi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng.

- Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng.

- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng.

Do đó, mẹ bạn chỉ được hưởng chính sách bảo trợ xã hội khi bạn là đối tượng đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Người lao động chỉ phải bồi thường chi phí đào tạo khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật.
Có phải bồi thường chi phí đào tạo khi bị cho nghỉ việc?

Bạn đọc có email akquynhxxx@gmail.com gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động, hỏi: Tôi làm việc cho một khách sạn được một tháng. Do không đáp ứng được yêu cầu công việc và bị công ty cho nghỉ việc, nhưng đã hơn một tháng rồi mà công ty vẫn chưa trả lương cho tôi. Tôi phải làm như thế nào? Trước khi làm việc tôi có được ký hợp đồng đào tạo trị giá 5 triệu đồng. Nếu công ty cho nghỉ việc tôi có phải trả lại tiền đào tạo không?

Viết bình luận của bạn