Người lao động không được đóng BHXH cùng một lúc ở hai nơi.
Người lao động không được đóng BHXH cùng một lúc ở hai nơi.

Có được hưởng hai chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội hai nơi?

Nam Dương 1

Bạn đọc có email hangngocphuongnhungxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có 2 sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), một sổ đóng từ tháng 7.2010 tại TP.Hồ Chí Minh; một sổ đóng từ tháng 2.2011 tại tỉnh. Khi sinh con, tôi có hưởng chế độ thai sản ở cả 2 nơi. Hiện giờ mình chuẩn bị nghỉ việc ở TP.Hồ Chí Minh để tiến hành gộp sổ. Thủ tục gộp sổ BHXH thế nào? Việc hưởng chế độ thai sản cả 2 nơi như vậy có ảnh hưởng gì không?

 Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 42 Quyết định 595/2017/QĐ-BHXH về việc ban hành quy định quản lý thu BHXH, BHYT, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định về quản lý đối tượng như sau: NLĐ đồng thời có từ 2 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, Bảo hiểm thất nghiệp theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng Bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo từng HĐLĐ.

Như vậy, bạn không được phép đóng BHXH tại doanh nghiệp cùng một thời điểm. Cũng theo quy định hiện hành, bạn chỉ được nhận một lần chế độ thai sản cho một lần sinh con. Việc bạn nhận chế độ thai sản cùng lúc hai nơi cho một lần sinh con như vậy là sai. Bạn nên chủ động gặp cơ quan BHXH để trả lại tiền chế độ thai sản tại nơi đóng BHXH sau.

Do bạn có hai sổ BHXH nên sẽ phải thực hiện việc gộp sổ bảo hiểm theo quy định tại Điều 46 Quyết định 595/2017/QĐ-BHXH. Theo đó, một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, Bảo hiểm thất nghiệp của các sổ BHXH vào sổ mới.

Thủ tục gộp sổ gồm: 

+ Tờ khai cung cấp thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

 + Sổ bảo hiểm đã cấp (2 sổ)

 + Bảng kê thông tin 

 Các giấy tờ này nộp tại bộ phận một của của cơ quan BHXH. Thời hạn giải quyết không quá 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, trường hợp phải xác minh thời gian tham gia BHXH tại hai cơ quan có thể kéo dài đến 45 ngày.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6, Quận 3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.    

Có được nghỉ thai sản trước một tháng?

Bạn đọc có email thanhktxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang mang thai ở tháng thứ 8 đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 8.2018 đến nay. Tôi muốn xin nghỉ thai sản trước một tháng có được không?

1 Bình luận
  • Lê khắc đại 4 weeks ago

    Vợ tôi giờ đã có bầu 3 tháng, nhưng đã bỏ đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm, giờ muốn đóng tiếp có được hưởng khi Sinh con không?

Viết bình luận của bạn